ยินดีต้อนรับสู่ AnswerThai.com เว็บไซต์สำหรับ ถาม-ตอบ แบบง่ายๆสำหรับทุกคนที่มีคำถามคาใจครับ

@ > จริงหรือที่ว่า.

+3 โหวต
40 ผู้ชม

>  จริงหรือ  ?  ที่ว่าทำอาหารทานเองประหยัด.

--------------------------------------

ข้อมูล เปรียบเทียบ.  >>>

>  เดินตลาดซื้อวัตถุดิบใช้เวลารวม 1 ชั่วโมง
    กะเพรา 3กำ  10 บาท
    พริก 10 บาท
    หมู   50 บาท
    กระเทียม 10 บาท
    นำ้มันพืช 48 บาท
    น้ำปลา 24 บาท
    ข้าว 5กก  145 บาท
    อย่างอื่นในครัวยังพอมี

>  ปรุงอาหารเริ่มตังแต่ล้างผักจนตักใส่จาน 1 ชั่วโมง รวมหุงข้าวด้วย.

>  ล้างถ้วยจาน + อุปกรณ์ที่ใช้ในครัว  ล้างด้วยมือ หรือด้วยเครื่องล้างจาน ใช้เวลา 30นาที.

สิ่งที่ใด้.  
>>>
 >   ข้าว 1หม้อ
 >  ใช้เวลานานมากเกือบ 3 ชั่วโมง
 >  ราคาตามสั่งถูกกว่า

***  ผัดกะเพราหมู 1 จานคาดว่าจะทานใด้ 2มื้อ  รสชาด  อาจจะอร่อยกว่า หรือ แย่กว่าแม่ค้า.

 

image

image

image

image

image

ถูกถาม Oct 19, 2016 ใน อาหาร โดย Pa-Mok (889,670 คะแนน)

Please log in or register to answer this question.

3 คำตอบ

+2 โหวต
อาหารนอกบ้านในปริมาณหมู50.- เค้าใส่กระเพราไม่ถึงกำค่ะ และขายได้เกินห้าจาน ผัดกระเพราหมูสับสั่งทำถุงละ40-45 ตักขายถูกขายถุงละ 35.-  ข้าว10.- ไข่ดาว 5.-ถึง10.-ทานอิ่มคนเดียวค่ะ เราทานจุ
ถูกไหม  เราว่าไม่ถูกเพราะทานเก่งค่ะ

ถ้าเรามี ครัวคือ ตู้เย็น อุปกรณ์ครัวครบ ผักสวนครัวปลูกเอง  ที่บ้านมีตั้งแต่ผักชีฝรั่ง ต้นหอม กระเพรา โหระพา พริก อัญชัน อ่อมแซบ ฯลฯบางฤดู(ว่าง)มีมะเขือเทศ บวบ หม่อนรวมถึงพืชสมุนไพร การซื้อน้ำปลาเครื่องปรุงรสใช้เวลาน้อยมากค่ะ มันรวมอยู่ในรายการซื้อของแต่ละครั้งแล้วเช่น ถั่วเขียว อยู่ในบริเวณของแห้ง หยิบน้ำปลามาด้วยติดกันมีไข่ไก่เหล่านี้คือการบริหารเวลาล้วน ๆ ถ้าเดินซื้อของนานเป็นชั่วโมงนั่นคือล้มเหลวแล้วค่ะ
ถ้าข้าวหม้อหนึ่งใช้เวลาสามชั่วโมง ในสามชั่วโมงทำอะไรได้มากมายค่ะ ข้าวหม้อหนึ่งแสดงว่า รับประทานหลายคน
มันจึงคุ้มกว่าถ้าแม่หรือพ่อลูกมีกิจกรรม ตั้งแต่เล็กเราเห็นพ่อหั่นหมู เลือกผัก ปอกส่วนแข็ง ๆ ออก เราหุงข้าวแล้วไปเล่น แม่เตรียมเครื่องปรุงแล้วก็ผัด เวลาที่เหนื่อย ๆ แล้วมารวมกันทานอาหารเต็มที่ ถูกกว่าจริง ๆ แต่เดี๋ยวนี้บ้านไม่มีครัว คือไม่มีทั้งวัตถุดิบและการจัดการบ้างก็ว่า เหนื่อย ลำบาก ยาก อุปสรรคเยอะก็ซื้อเอาดีแล้วค่ะ ต่างคนต่างคิด
ถูกตอบแล้ว Oct 20, 2016 โดย say (46,090 คะแนน)
ถูกแก้ไข Oct 20, 2016 โดย say
+2 โหวต
บางทีก็ไม่จริงครับ

เพราะใช้เครื่องปรุงและอื่นๆ มากอย่างที่ว่ามา

แต่จะมีผลดีตรงที่ได้มีกิจกรรมการปรุงอาหารและร่วมรับประทานกับคนในครอบครัว

ซึ่งจะได้สิ่งที่มีคุณค่ากว่ามากมายเลย
ถูกตอบแล้ว Oct 20, 2016 โดย ครูแก่ (781,010 คะแนน)
+1 โหวต
คำตอบของผมอยู่ในคำตอบ
ของทั้งสองท่านที่ตอบแล้วครับ!!

สวัสดีครับ^^
ถูกตอบแล้ว Oct 24, 2016 โดย JNS (510,270 คะแนน)
...